banner

Thủ tục thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

Thủ tục thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

Thủ tục thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn được quy định như thế nào? Thay đổi người nuôi con sau khi ly hôn là điều mà được nhiều người cha, người mẹ quan tâm. Khi ly hôn chưa đủ những điều kiện để có thể trực tiếp nuôi dạy, chăm sóc con. Nhưng sau khi ly hôn để giành lại được quyền nuôi con thì phải đảm bảo được các điều kiện cũng như thủ tục để thay đổi người trực tiếp nuôi con. Hãy cùng FBLAW đi tìm hiểu vấn đề này trong bài viết dưới đây:

1. Căn cứ pháp lý

Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014

Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015

Thủ tục thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn
Thủ tục thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

2. Điều kiện yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

Điều kiện về chủ thể có quyền yêu cầu

Theo quy định tại khoản 5 Điều 82 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 chủ thể có quyền yêu cầu gồm:

  • Quyền yêu cầu của cha, mẹ;
  • Người thân thích;
  • Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;
  • Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;
  • Hội liên hiệp phụ nữ.

Điều kiện về căn cứ thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

  • Thứ nhất, cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;
  • Thứ hai, Trong trường hợp không thỏa thuận được việc thay đổi người trực tiếp nuôi con thì chủ thể có quyền yêu cầu thay đổi phải chứng minh được người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con. Bên cạnh đó thì người yêu cầu phải chứng minh được có đầy đủ điều kiện về vật chất như có chỗ ở ổn định, có công việc ổn định và có mức thu nhập đảm bảo nuôi dưỡng con;
  • Thứ ba, Đối với trường hợp con từ 07 tuổi trở lên thì việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con;

Chú ý: Trong trường hợp xét thấy cha, mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật tố tụng dân sự.

Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn
Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

>>> Xem thêm: Giải quyết tài sản khi ly hôn

3. Thủ tục thay đổi người nuôi con sau khi ly hôn

Hồ sơ khởi kiện thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn gồm:

  • Đơn khởi kiện (Mẫu số 23 – DS ban hành kèm theo Nghị Quyết 01/2017/NQ-HĐTP);
  • Quyết định, bản án ly hôn (bản sao);
  • Chứng minh nhân dân, sổ hộ khẩu (bản sao);
  • Giấy khai sinh của con (bản sao);
  • Văn bản, tài liệu, chứng cứ chứng minh về việc muốn thay đổi người trực tiếp nuôi con;

Thẩm quyền giải quyết

Căn cứ tại điểm i khoản 2 Điều 39 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định:

  • Tòa án nhân dân quận, huyện nơi một trong các bên thỏa thuận về thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn cư trú, làm việc có thẩm quyền giải quyết yêu cầu công nhận sự thỏa thuận về thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn;
  • Tòa án nhân dân quận, huyện nơi bị đơn đang cư trú, làm việc hoặc đang đăng ký tạm trú có thẩm quyền giải quyết việc yêu cầu thay đổi quyền nuôi con sau khi ly hôn;
  • Trường hợp, người yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con là Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình, cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em, hội liên hiệp phụ nữ thì tòa án nơi người con đang cư trú có thẩm quyền giải quyết.

Thủ tục thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

–  Nộp hồ sơ thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn tại Tòa án có thẩm quyền;

– Sau khi nhận đơn cùng hồ sơ hợp lệ, Tòa án ra thông báo nộp tiền tạm ứng án phí cho người khởi kiện biết (Việc nộp tiền tạm ứng án phí được thực hiện tại chi cục thi hành án quận/huyện)

– Trong thời hạn người khởi kiện nộp tiền tạm ứng án phí và nộp giấy biên lai nộp tiền tạm ứng án phí cho Tóa án;

– Tòa án thực hiện việc thụ lý vụ án, xem xét giải quyết vụ án và ra bản án hoặc quyết định theo đúng trình tự thủ tục tố tụng.

>>> Xem thêm: Giành quyền nuôi con khi ly hôn

Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty luật FBLAW về Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn. Khách hàng vui lòng liên hệ tới Công ty Luật FBLAW để biết thêm thông tin chi tiết liên và được hỗ trợ tư vấn.

Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ với chúng tôi theo thông tin sau:

  • Hotline: 038.595.3737
  • Email: luatsu@fblaw.vn
  • Fanpage: Công ty Luật FBLAW
  • Địa chỉ: 45 Đàm Văn Lễ, phường Trường Thi, thành phố Vinh, tỉnh Nghệ An.