banner

Thủ tục cấp đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Thủ tục cấp đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng (sau đây gọi chung là “Giấy chứng nhận“) được thực hiện ra sao? Hãy cùng FBLAW tìm hiểu qua bài viết sau:

1. Các trường hợp cấp đổi Giấy chứng nhận

Căn cứ Điều 76 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định các trường hợp được cấp Giấy chứng nhận:

  • Người sử dụng đất muốn cấp đổi Giấy chứng nhận đã cấp trước ngày 10/12/2009 sang Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác găn liền với đất;
  • Giấy chứng nhận đã cấp bị ố, nhòe, rách, hư hỏng;
  • Đo đạc, xác định lại diện tích thửa đất do thực hiện dồn điền, đổi thửa;
  • Cấp đổi giấy chứng nhận để ghi tên cả vợ, chồng trong trường hợp quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất là tài sản chung vợ chồng nhưng chỉ ghi tên vợ hoặc chồng.

2. Trình tự, thủ tục cấp đổi Giấy chứng nhận

Bước 1: Người sử dụng đất nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị cấp đổi, thành phần hồ sơ bao gồm:

+ Đơn đề nghị cấp đổi Giấy chứng nhận theo Mẫu số 10/ĐK;

+ Bản gốc Giấy chứng nhận hoặc Bản sao hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất (trong trường hợp dồn điền đổi thửa, đo đạc lập bản đồ địa chính mà Giấy chứng nhận đã cấp đang thế chấp tại tổ chức tín dụng);

Địa điểm nộp hồ sơ: Văn phòng đăng ký đất đai.

Bước 2: Văn phòng đăng ký đất đai kiểm tra nội dung, thành phần hồ sơ; xác nhận vào Đơn đề nghị cấp đổi.

Nếu hồ sơ chưa đầy đủ, chưa hợp lệ thì trong thời gian tối đa 03 ngày làm việc, Văn phòng đăng ký đất đai phải thông báo và hướng dẫn người nộp hồ sơ bổ sung, hoàn chỉnh hồ sơ theo quy định.

Bước 3: Văn phòng đăng ký đất đai lập hồ sơ trình Cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận xem xét.

Bước 4: Văn phòng đăng ký đất đai cập nhật, chỉnh lý hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai và trao Giấy chứng nhận cho người được cấp.

3. Thủ tục cấp đổi Giấy chứng nhận do “dồn diền, đổi thửa

  • Người sử dụng đất cấp đổi Giấy chứng nhận sau khi dồn điền đổi thửa, đo đạc lập bản đồ địa chính mà Giấy chứng nhận đang thế chấp tại tổ chức tín dụng thì thay cho Giấy chứng nhận, người sử dụng đất nộp bản sao hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất.
  • Văn phòng đăng ký đất đai thông báo cho tổ chức tín dụng các trường hợp làm thủ tục cấp đổi Giấy chứng nhận
  • Văn phòng đăng ký đất đai xác nhận việc đăng ký thế chấp vào Giấy chứng nhận mới;
  • Việc trao Giấy chứng nhận mới cấp đổi được thực hiện như sau:

+ Người sử dụng đất ký, nhận Giấy chứng nhận mới từ Văn phòng đăng ký đất đai để trao cho tổ chức tín dụng nơi đang nhận thế chấp

+ Tổ chức tín dụng trao Giấy chứng nhận cũ đang thế chấp cho văn phòng đăng ký đất đai.

Trên đây là nội dung tư vấn của đội ngũ Luật sư Công ty Luật FBLAW về thủ tục cấp đổi Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng.

Để hiểu rõ hơn về những quy định trên cũng như những vấn đề liên quan, quý khách hàng vui lòng liên hệ tới Công ty Luật FBLAW để được tư vấn và hỗ trợ.

Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ với chúng tôi theo thông tin sau:

  • Hotline: 038.595.3737
  • Email: luatsu@fblaw.vn
  • Fanpage: Công ty Luật FBLAW
  • Địa chỉ: 45 Đàm Văn Lễ, phường Trường Thi, thành phố Vinh, tỉnh Nghệ An.