banner

Đất đang có tranh chấp có được dùng làm tài sản góp vốn không?

04/08/2020
đất đang tranh chấp có được góp vốn

Theo bạn đất đang có tranh chấp có được dùng làm tài sản góp vốn hay không?

Trong thời đại nền kinh tế đang phát triển không ngừng như hiện nay. Số lượng các doanh nghiệp mở ra ngày càng nhiều. Các cá nhân, tổ chức đang có nhu cầu góp vốn để thành lập doanh nghiệp ngày một tăng. Vậy đất đang có tranh chấp có được làm tài sản góp vốn. Quý bạn đọc hãy xem bài viết này của Công ty Luật FBLAW. Chúng tôi sẽ giải đáp những thắc mắc của bạn

đất đang tranh chấp

1. Góp vốn là gì

Góp vốn là việc đưa tài sản vào hoạt động kinh doanh để sinh lợi. Người góp vốn sẽ trở thành chủ sở hữu hoặc chủ sở hữu chung pháp nhân hoặc chủ đầu tư dự án. Tài sản dùng thực hiện vốn góp có thể là tiền Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi và các tài sản hợp pháp khác như vàng, giá trị quyền sử dụng đất, giá trị quyền sở hữu trí tuệ….

Khoản 13 Điều 4 Luật doanh nghiệp 2014 quy định: Góp vốn là việc góp tài sản để tạo thành vốn điều lệ của công ty. Góp vốn bao gồm:

  • Góp vốn để thành lập doanh nghiệp
  • Góp thêm vốn điều lệ của doanh nghiệp đã được thành lập.

Với từng loại hình doanh nghiệp thì việc góp vốn được pháp luật quy định về trình tự, thủ tục góp vốn khác nhau.

Tại Điểm a Khoản 1 Điều 36 Luật doanh nghiệp 2014 có quy định:

“Đối với tài sản có đăng kí quyền sở hữu hoặc giá trị quyền sử dụng đất thì người góp vốn phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản đó hoặc quyền sử dụng đất cho công ty tại cơ quan Nhà nước có thẩm quyền”.

2. Điều kiện góp vốn bằng quyền sử dụng đất

Tại Khoản 1 Điều 188 Luật đất đai 2013 có quy định như sau:

Người sử dụng đất được thực hiện góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:

  • Có giấy chứng nhận, trừ trường hợp tại Khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại Khoản 1 Điều 168 của Luật này.
  • Đất không có tranh chấp
  • Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án
  • Trong thời hạn sử dụng đất.

Như vậy để góp vốn bằng quyền sử dụng đất thì mảnh đất đó không bị tranh chấp

Ngoài ra khi thực hiện góp vốn bằng quyền sử dụng đất còn phải có đủ điều kiện theo quy định tại các Điều 189, 190, 191, 192, 193 và 194 của Luật này.

Như vậy căn cứ theo quy định trên đất đang có tranh chấp không thể dùng làm tài sản góp vốn được.

Đây là nội dung tư vấn của FBLAW về đất đang có tranh chấp có được dùng làm tài sản góp vốn không? Hy vọng bài viết này sẽ giúp bạn đọc giải quyết được các thắc mắc về vấn đề này.

Quý khách vui lòng liên hệ số Hotline: 0973.098.987 Công ty Luật FBLAW sẽ tư vấn cho bạn một cách nhanh chóng và hiệu quả nhất nhé!

Công ty luật FBLAW lấy uy tín làm niềm tin, lấy sự hài lòng của khách hàng làm phương châm để phấn đấu và lấy chất lượng để khách hàng luôn nhớ tới FBLAW.Chúng tôi luôn sẵn sàng để hỗ trợ bạn và cam kết sẽ là nơi mang đến cho khách hàng dịch vụ chất lượng, giá cả cạnh tranh nhất. Hãy đến với FBLAW – sứ mệnh của chúng tôi là phục vụ bạn.

Liên hệ với FBLAW theo thông tin sau:

  • Điện thoại: 595.3737 – Hotline: 0973.098.987
  • Email: luatsu@fblaw.vn
  • Fanpage: Công ty Luật FBLAW
  • Địa chỉ: 45 Đàm Văn Lễ, phường Trường Thi, Thành Phố Vinh, tỉnh Nghệ An

Trân trọng ./.