banner

Thay đổi mức cấp dưỡng sau khi ly hôn có được hay không?

13/11/2019

Thay đổi mức cấp dưỡng nuôi con sau khi ly hôn có được hay không?

Sau khi hoàn tất thủ tục ly hôn, quan hệ hôn nhân của vợ chồng sẽ chấm dứt. Vậy tại sao một bên vợ hoặc chồng phải thực hiện việc cấp dưỡng khi không sống chung với nhau nữa? Số tiền cấp dưỡng nuôi con sau ly hôn xác định như thế nào?

Hãy cùng công ty luật FBLAW tìm hiểu về vấn đề này nhé!

Quy định của pháp luật về mức cấp dưỡng cho con sau ly hôn

Theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 tại Điều 110 thì cha mẹ, người không trực tiếp sống chung hoặc sống chung nhưng vi phạm nghĩa vụ nuôi dưỡng con phải có nghĩa vụ cấp dưỡng cho:

  • Con chưa thành niên,
  • Con đã thành niên nhưng không có khả năng lao động
  • Con đã thành niên không có tài sản để tự nuôi sống mình.

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 116 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014, ta có thể thấy pháp luật không ấn định một con số cụ thể về mức cấp dưỡng mà phải căn cứ vào thu nhập, khả năng thực tế của người có nghĩa vụ cấp dưỡng (thể hiện qua tiền lương, tiền thu nhập thêm ngoài giờ, tiền phụ cấp,…) và nhu cầu thiết yếu của người được cấp dưỡng.

Vì vậy mức cấp dưỡng sẽ không được cao hơn mức thu nhập của người cấp dưỡng.

Đồng thời mức cấp dưỡng còn phải đảm bảo được những chi phí hợp lý nhằm phục vụ cho nhu cầu ăn mặc ở, sinh hoạt thiết yếu nhất của người được cấp dưỡng.

Thay đổi mức cấp dưỡng sau khi ly hôn có được hay không?
Công ty luật FBLAW – Tư vấn ly hôn nhanh chóng, uy tín tại Nghệ An

Khi giải quyết ly hôn, vợ chồng có thể thỏa thuận về mức cấp dưỡng để đảm bảo tốt nhất quyền lợi cho con.

Trong trường hợp vợ chồng không thỏa thuận được về vấn đề cấp dưỡng cho con khi ly hôn, Tòa án sẽ quyết định căn cứ vào thu nhập thực tế của người không trực tiếp nuôi con mà phải thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng cho con cũng như mức chi phí hợp lý cho nhu cầu thiết yếu của con.

Có thể thay đổi mức cấp dưỡng nuôi con sau ly hôn hay không?

Mức cấp dưỡng cho con đã thỏa thuận khi ly hôn hoặc theo bản án, quyết định của Tòa án hoàn toàn có thể được thay đổi theo quy định tại Khoản 2 Điều 116 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014:

“Khi có lý do chính đáng, mức cấp dưỡng có thể thay đổi. Việc thay đổi mức cấp dưỡng do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.”

Như vậy, việc thay đổi mức cấp dưỡng cho con sau ly hôn sẽ do các bên tự thỏa thuận với nhau, trường hợp không thể thỏa thuận được thì làm đơn yêu cầu Tòa án giải quyết.

Để có thể yêu cầu việc thay đổi mức cấp dưỡng, người cấp dưỡng phải chứng minh được trong thời gian cấp dưỡng:

  • Xảy ra các khó khăn về mặt kinh tế,
  • Các vấn đề khác liên quan như sụt giảm về mặt thu nhập,
  • Là lao động chính trong gia đình cần nuôi dưỡng các thành viên khác,
  • Các khoản nợ nần
  • Hoặc gặp vấn đề về sức khỏe, bệnh tật,…

Mà không thể cấp dưỡng cho con như thỏa thuận ban đầu thì làm đơn yêu cầu Tòa án xem xét và giải quyết.

Thủ tục thay đổi mức cấp dưỡng nuôi con sau ly hôn

Hồ sơ cần chuẩn bị

Để thực hiện việc yêu cầu thay đổi mức cấp dưỡng cho con sau ly hôn, cần chuẩn bị các giấy tờ sau:

  • Đơn yêu cầu thay đổi mức cấp dưỡng nuôi con
  • Bản sao bản án hoặc quyết định của Tòa án đã giải quyết cho vợ chồng ly hôn và vấn đề nuôi con chung;
  • Bản sao sổ hộ khẩu hoặc CMND
  • Giấy tờ chứng minh các điều kiện: thu nhập
  • Các giấy tờ chứng minh khác có liên quan (Giấy tờ vay nợ, viện phí khám sức khỏe,…)

Nộp hồ sơ tại cơ quan có thẩm quyền

Hồ sơ yêu cầu thay đổi mức cấp dưỡng được gửi tại Tòa án nhân dân cấp huyện nơi bị đơn cư trú, trừ trường hợp một bên (hoặc cả hai bên) đương sự ở nước ngoài. Có thể gửi hồ sơ bằng các phương thức sau:

  • Gửi trực tiếp tại TAND;
  • Gửi đến TAND theo đường dịch vụ bưu chính;
  • Gửi trực tuyến bằng hình thức điện tử qua cổng thông tin điện tử của Tòa án (nếu có).

(Khoản 1 Điều 190 BLTTDS 2015).

Thay đổi mức cấp dưỡng sau khi ly hôn có được hay không?
FBLAW – tư vấn nhanh chóng, uy tín về thay đổi mức cấp dưỡng sau ly hôn

Lệ phí yêu cầu thay đổi mức cấp dưỡng cho con sau ly hôn

Theo quy định tại Nghị quyết số 326/2016/UBTVQH14 quy định về mức thu, miễn, giảm, thu, nộp, quản lý và sử dụng án phí, lệ phí Tòa án thì án phí, lệ phí để yêu cầu tòa án thay đổi mức cấp dưỡng là 300.000 VNĐ.

Công ty luật FBLAW sẽ đồng hành cùng bạn trong cuộc chiến yêu cầu thay đổi mức cấp dưỡng. Bằng vốn kinh nghiệm thực tế dày dặn khi đã giải quyết thành công nhiều vụ án ly hôn nói chung và các vụ án thay đổi mức cấp dưỡng nói riêng, các luật sư của FBLAW cam kết sẽ giành được lợi ích tốt nhất cho khách hàng của mình.

FBLAW – TƯ VẤN LY HÔN TẠI NGHỆ AN

Tư vấn qua điện thoại: Tel: 038.595.3737 – Hotline: 0973.098.987
Tư vấn qua Email: luatsu@fblaw.vn
Tư vấn trực tiếp tại địa chỉ: 45 Đàm Văn Lễ, phường Trường Thi, Thành Phố Vinh, tỉnh Nghệ An.

Cuộc chiến muốn tăng thêm hoặc giảm mức cấp dưỡng của bạn chắc chắn sẽ bớt khó khăn hơn nếu như bạn có FBLAW chúng tôi đồng hành cùng bạn! Xin chân thành cảm ơn!